Có được ủy quyền nhận tiền bảo hiểm xã hội không?

Bạn đọc có email manhhungx@xxx hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 12 năm và hiện đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Gần đây tôi...

Có được ủy quyền nhận tiền bảo hiểm xã hội không? - ảnh 1

Bạn đọc có email manhhungx@xxx hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm Xã hội bắt buộc được 12 năm và hiện đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Gần đây tôi phát hiện bị ung thư và muốn hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Bạn đọc có email manhhungx@xxx hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 12 năm và hiện đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Gần đây tôi phát hiện bị ung thư và muốn hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Tôi có thể ủy quyền cho vợ tôi làm thủ tục và nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần thay tôi được không?

Luật gia Sa Thị Mỹ Hạnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm c Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần sau đây:

Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc trường hợp người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Tại Khoản 4 Điều 3 Quyết định 636/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc ban hành quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH (Quyết định 636/QĐ-BHXH) quy định như sau:

Người lao động bảo lưu thời gian đóng BHXH, người tham gia BHXH tự nguyện, người chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu, trợ cấp hàng tháng, người đề nghị hưởng trợ cấp TNLĐ, BNN do thương tật, bệnh tật tái phát và thân nhân người lao động nêu trên có thể trực tiếp hoặc gián tiếp nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH.

Khi nhận kết quả giải quyết thì phải trực tiếp nhận, trường hợp không đến nhận trực tiếp thì phải có giấy ủy quyền theo mẫu số 13-HSB hoặc hợp đồng ủy quyền theo quy định của Pháp luật cho người đại diện hợp pháp của mình nhận kết quả giải quyết hưởng BHXH.

Điều 20 Quyết định 636/QĐ-BHXH quy định hồ sơ hưởng BHXH một lần đối với người lao động tại Điểm c Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 gồm:

1. Sổ BHXH.

2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

4. Trích sao hồ sơ bệnh án thể hiện người lao động đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Như vậy, ông có thể ủy quyền cho vợ ông nộp hồ sơ và nhận kết quả giải quyết hưởng trợ cấp BHXH một lần.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Loading...
Giaobao.com

Bình luận của bạn !

Mời bạn đọc thêm:
Làm QUIZ
Tin tức Video
-->