Nghỉ giữa ca 5 phút có ít?

Bạn đọc có email taix@xxx hỏi: Tôi làm ca hành chính, thời gian từ 7 giờ 30 đến 16 giờ 30 (9 tiếng), buổi trưa nghỉ từ 12 giờ đến 12 giờ 50, như vậy có đúng...

Nghỉ giữa ca 5 phút có ít? - ảnh 1

Bạn đọc có email taix@xxx hỏi: Tôi làm ca hành chính, thời gian từ 7 giờ 30 đến 16 giờ 30 (9 tiếng), buổi trưa nghỉ từ 12 giờ đến 12 giờ 50, như vậy có đúng luật không?

Bạn đọc có email taix@xxx hỏi: Tôi làm ca hành chính, thời gian từ 7 giờ 30 đến 16 giờ 30 (9 tiếng), buổi trưa nghỉ từ 12 giờ đến 12 giờ 50, như vậy có đúng luật không?

Thời gian nghỉ giữa ca của chúng tôi là 5 phút cho 4 tiếng buổi sáng và 5 phút cho 4 tiếng buổi chiều, như vậy có ít quá không? Theo tôi là trong 4 giờ làm việc người lao động cần được nghỉ 10 phút.

Văn phòng Tư vấn Pháp luật báo Lao Động trả lời:

Điều 104 BLLĐ 2012 quy định:

1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 8 giờ trong 1 ngày và 48 giờ trong 1 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 1 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 1 tuần.

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

3. Thời giờ làm việc không quá 6 giờ trong 1 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Điều 108 BLLĐ 2012 quy định về nghỉ trong giờ làm việc như sau:

1. Người lao động làm việc liên tục 8 giờ hoặc 6 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được Nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.

Như vậy, thời giờ làm việc bình thường hàng ngày của bạn nhiều hơn 10 phút so với quy định.

Nếu bạn cho rằng thời gian nghỉ giữa ca 5 phút là ít, bạn nên kiến nghị với công đoàn đưa vào thoả ước lao động tập thể của công ty theo quy định tại điều 70 BLLĐ 2012.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Loading...
Giaobao.com

Bình luận của bạn !

Mời bạn đọc thêm:
Làm QUIZ
Tin tức Video
-->