Thủ tục chuyển sổ BHXH khi đi làm nơi khác?

Bạn đọc C.T, email: congthangx@xxx, hỏi: Tôi làm việc và đóng BHXH ở TP HCM được gần 20 năm, nay chuyển về Long An làm việc cho Cty khác. Xin hỏi thủ tục chuyển BHXH...

Bạn đọc C.T, email: congthangx@xxx, hỏi: Tôi làm việc và đóng BHXH ở TP HCM được gần 20 năm, nay chuyển về Long An làm việc cho Cty khác. Xin hỏi thủ tục chuyển BHXH từ TP HCM về Long An thế nào?

Bạn đọc C.T, email: congthangx@xxx, hỏi: Tôi làm việc và đóng BHXH ở TP HCM được gần 20 năm, nay chuyển về Long An làm việc cho Cty khác. Xin hỏi thủ tục chuyển BHXH từ TP HCM về Long An thế nào?

Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP Hà Nội trả lời:

Khoản 5 Điều 21 Luật bảo hiểm Xã hội 2014 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động như sau: "Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật".

Như vậy, khi người lao động chấm dứt hợp đồng hoặc thôi việc theo quy định của Pháp luật thì đơn vị sử dụng lao động phải có trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị chốt sổ BHXH nộp cho cơ quan BHXH để chốt sổ và trả sổ cho người lao động.

Khi bạn chuyển về Long An, nếu bạn tiếp tục làm việc tại Công ty khác thì bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan mới. Cơ quan này sẽ tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội cho bạn.

Tư vấn pháp luật báo Lao Động:

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Loading...
Giaobao.com

Bình luận của bạn !

Mời bạn đọc thêm:
Làm QUIZ
Tin tức Video
-->